Quick Login

Author Topic: ขั้นตอนการติดตั้งและใช้งาน SAM Broadcaster (Update 14/03/09)  (Read 24215 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ~!•[C]ode[Za]•!~

• uploader ^_^
  • นักโพสคุมซอย
  • **
  • คะแนนรวม: 6230
Step ที่ 1 ดาวน์โหลดไฟล์ เตรียมวัตถุดิบ

SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2
SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2 (Crack)
SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2 + Crack

Step ที่ 2 ติดตั้งโปรแกรม
1. เมื่อทำการดาวน์โหลดเสร็จแล้ว Unzip ทั้งสองไฟล์
2. ติดตั้งตามนี้เลยครับ

3. กดปุ่ม Yes
4. กดปุ่ม Next >>
5. กดปุ่ม Accept

6. เลือกที่ติดตั้งโปรแกรม และกดปุ่ม Next >>

7. เลือก Database Sytem เป็น FireBird และกดปุ่ม Next >>>
8. กดปุ่ม Next >>
9. กำลังติดตั้งโปรแกรม รอสักครู่..
10. กดปุ่ม Finish

11. ออกจากโปรแกรม SAM Broadcaster เพื่อไปลง Crack
ปิดโปรแกรม แอนตี้ไวรัส เพื่อป้องกันไม่ให้มันเด้งขึ้นมา

12. คัดลอกไฟล์ SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2 (Crack).exe ไปที่ C:\Program Files\SpacialAudio\SAMBC

13. เปิด SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2 (Crack).exe และกด PATCH
14. กดปุ่มออกจาก SAM Broadcaster FireBird v 4.2.2 (Crack).exe แค่นี้เราก็ลงโปรแกรม SAM Broadcaster เสร็จแล้วละ

Step ที่ 3 Setting ค่าสำหรับเปิดเพลงและพร้อมที่จะเป็น PJ
 - เปิด SAM Broadcaster ที่ Desktop หรือ Start Menu
 - ในการเปิดครั้งแรกให้ติ๊กเครื่องหมายให้หมด แล้วกดปุ่ม Contiune เพื่อติดตั้งเสียงเพิ่มเติม และอื่นๆ

เมื่อได้ทำการตั้งค่าการใช้งานของ SAM4 เรียบร้อยแล้วก็มาถึงขั้นตอนการเข้าใช้งาน เพื่อเริ่มการฝึกการเป็น PJ ต่อไป การใช้งานนี้เป็นการใช้งานเบื้องต้น
เพื่อให้เข้าใจการทำงานพื้นฐานเท่านั้น ผู้ใช้งานโปรแกรมจะต้องใช้ไหวพริบและการประยุกต์ใช้ลูกเล่นในโปรแกรม ให้ได้ประโยชน์และเพิ่มสีสรรค์
ให้รายการอีกด้วย ซึ่งวิธีการใช้งานเบื้องต้นดังนี้

กดปุ่ม Desktop B เพื่อตั้งค่า

ในส่วนของ Encoders จะเห็นว่ามีรายการอยู่ รายการที่ถูกเลือก คือรายการที่ได้ทำการเพิ่มไว้ในครั้งที่แล้ว ซึ่งราย
การที่2นั้นเป็นรายการที่ สามารถสร้างขึ้นมา เพิ่มเติมได้

เมื่อทำการเชื่อมต่อแล้วก็กลับมาที่ Desktop A เพื่อเข้าสู่หน้าเครื่องมือการจัดรายการ

ช่องสถานะชื่อเพลง แต่ไม่สามารถรองรับภาษาไทยได้
ตัวปรับเสียงเบาสูง ปกติคือ 80% ถือว่าพอดี
Cue คือเริ่มเพลงนี้ใหม่ทำหน้าที่เหมือน Stop
ปุ่มไล่ระดับอยู่ก่อนปุ่ม EQ ใช้งานเมื่อต้องการจบเพลงนั้นๆเพื่อเริ่มเพลงใหม่
EQ ใช้สำหรับการตกแต่งค่าเสียง
แถบเลื่อนระดับเพลง เมื่อเพลงเล่นแถบก็จะเลื่อนไป สามารถลัดเพลงได้ เมื่อเกิดความชำนาญ ใช้ย่นระยะเวลาของเพลงนั้นๆเมื่อเวลาเปิดจำกัด

ส่วนนี้คือการเล่งระดับความช้าเร็วของเพลง
เมื่อเลื่อนไปซ้ายเพลงจะเล่นในจังหวะที่ช้าลง(ทั้งเพลง)
และเมื่อเลื่อนมาทางด้านขวาก็จะพบว่าเพลงเล่นเร็วขึ้น
มีให้ควบคุมทั้ง Deck A และ B

เมนู Manual Crossfade เมนูเกี่ยวกับการปรับระดับการเชื่อมต่อของเพลง
เมื่อเพลงกำลังจะจบแล้วมีอีกเพลงเข้ามาเล่นแทนที่ เพื่อต้องการความต่อเนื่อง
และนุ่มนวลในการจัดรายการเพลงบางแนว จึงมีการทำงานที่ต่างกันดังนี้
X-Fade คือระดับเพลงลดและค่อยๆเพิ่มพร้อมๆกัน
ในขณะที่เพลงหนึ่งกำลังลดระดับเสียง
เพลงที่มาแทนที่ก็ค่อยๆเพิ่มระดับเสียงขึ้น
ส่วน Peak คือระดับเพลงลดและเพิ่มในทันที
ในขณะที่เพลงหนึ่งกำลังลดระดับเสียงลง อีกเพลงที่เข้ามาแทนเพิ่มขึ้นโดยทันที ใช้สำหรับแนวเพลงที่ค่อนข้างเร็วหรือจังหวะปลุกใจ ต้องการความมัน
แก่ผู้รับฟัง
สำหรับ Manual Fade คือการทำงานลดและเพิ่มระดับเสียงในรูปแบบเก่า แต่ยังคงความคลาสสิคในการใช้งานได้เป็นอย่างดี แต่มีรูปแบบคล้ายๆ
Peak ใน Crossfade แต่ใช้งานค่อนข้างยาก ผู้จัดจำเป็นต้องมีความชำนาญในระดับหนึ่ง

เมื่อมี Deck A ก็ต้องมี Deck B เพื่อการทำงานด้านเพลงที่หลากหลาย
Desk B ทำขึ้นเพื่อการสำรองเพลงโดยไม่ใช้ระบบ cache หรือการสำรอง
ข้อมูลเพื่อทำการไล่ระดับเสียง ทำให้การทำงานค่อนข้างหลากหลายขึ้น
และสามารถควบคุมรายระเอียดเพลงที่ต่างกันได้อีกด้วย
ใน Deck B นี้มีส่วนการทำงานทุกอย่างคล้าย Deck A จึงไม่ขออธิบายเพิ่ม

Playlist เป็นระบบบริหารจัดการรายชื่อเพลง
สามารถกำหนดที่เก็บเพลงเป็นข้อมูลและแยกประเภทออกได้ทำให้
สะดวกเมื่อเรียกใช้งานอีกครั้ง

เครื่องมือเพิ่มลบรายชื่อเพลงเครื่องมือการค้นหาบันทึกรายการ
เพื่อใช้สำหรับการบริหารรายการเพลงของผู้จัดให้เกิดความสะดวกรวดเร็ว
ในการเรียกใช้ ค้นหาเพลงนั้นๆ

รายชื่อเพลงที่สามารถรับกับภาษาไทยได้ และมีเวลาเป็นนาที : วินาทีบอกไว้

Queue ชื่อก็บอกแล้ว คิว นั่นเอง ไว้สำหรับบริหารรายการเพลงเพื่อจัดลำดับ
การเล่นของเพลงด้วยลิสท์นี้ สามารถเพิ่มเพลงเข้ามาได้ ลบเพลงออกได้
ค้นหา บันทึกคิวนี้ไว้ใช้ในภายหลัง และสองปุ่มหลัที่เพิ่มขึ้นมานี้
ลูกศรกลับ คือการเพิ่มเพลงอื่นๆที่มีในระบบฐานข้อมูลเพลง Playlist
โดยเลือกสุ่มเข้ามาเพิ่มให้
ปุ่ม >| คือการเล่นเพลงต่อไปในคิว

สำหรับในคิวลิสท์นี้ ETA หมายถึงเวลาที่สามารถเล่นเพลงนี้ได้
เป็นเวลาในเครื่องคอมพิวเตอร์นั่นเอง ด้วยการคำนวนเพื่อให้ตรงตามกำหนด
และการคำนวนเวลาเพื่อความแม่นยำกับเวลาในรายการ และรายชื่อเพลง
สามารถรองรับภาษาไทยได้ Duration คือจำนวนเวลาของเพลง

ความต้องการในการลงโปรแกรมนี้คือต้องมี Mysql ซึ่งเป็นฐานข้อมูล
ที่นิยมใช้อย่างเห็นได้ชัดคือภาษา php บน Webserver และอื่นๆ
เนื่องจากโปรแกรมสามารถสร้างสถิติรายการเพลงและ รายชื่อเพลงที่เล่น
ไปแล้ว จึงนำMysql มาใช้งานเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มความสเถียรภาพและเพื่อใช้
พัฒนาได้ เช่นการสร้างลิสท์เพลงบนอินเตอร์เน็ต ย่อมสามารถทำได้ง่ายดาย

ในส่วนนี้จะช่วยเพิ่มสีสรรค์ให้รายการดูมีความสดใสยิ่งขึ้น ด้วยเสียงเอฟเฟคที่เป็นพิเศษ
เพื่อการจัดรายการบางประเภทเช่น เสียงปรบมือ สำหรับรายการเพลง เพลงติดอันดับ เพิ่มสีสรรค์
ใส่ลงไปในเพลง ซึ่งสามารถปรับระดับเสียงได้ และสามารถเพิ่มรูปแบบเสียงเข้ามาได้อีกด้วย

Voice FX คือเครื่องมือเกี่ยวกับเสียงอินพุทที่เข้ามาเช่นไมค์นั้นเอง
สามารถควบคุมเสียงของเพลงเมื่อทำการใช้งานไมค์ เพื่อเปลี่ยนจากเพลงที่เปิดฟังเป็น
แบล็คกราวน์แทน สามารถปรับความดังของไมค์ได้จาก Volume Mic เพื่อความดัง
ที่สมดุล Fade time คือเมื่อเปิดการใช้งานไมค์การเฟดเพื่อลดระดับเสียงลงมา
เพื่อความสมดุลของเสียง Config ก่อนจะใช้ไมค์ จำเป็นจะต้องเลือกและปรับค่าก่อน
ปุ่มนี้จำทำการเรียก Record Control ของวินโดวส์ขึ้นมาเพื่อเลือกการปรับแต่ง
EQ ใช้สำหรับปรับระดับเสียงลูกเล่นเสียงทุ่มเสียงแหลมของอินพุทหรือไมค์นั่นเอง
ปุ่ม Mic off คือปุ่มปิดเปิดไมค์ ก่อนทำการใช้งานต้องเปิดปุ่มนี้ก่อน Press to Talk
กดค้างไว้เมื่อต้องการใช้ไมค์ เสียงจะไล่ระดับลงมาเมื่อกดปุ่มค้าง เมื่อปล่อยเสียงจะไล่
ระดับขึ้นไปเอง Lock talk สำหรับเวลาเมื่อมีการพูดนานๆไม่ต้องการกดค้างเพื่อใช้ไมค์
แถบสถาณะเสียง เมื่อมีเสียงเข้าและพร้อมกระจายสัญญาณ แถบจะคลื่นไหวไม่คงที่
แสดงความถี่ของเสียงออกมาเป็นหน่วยเดสิเบล

ขาดไม่ได้ในการจัดรายการสำหรับนาฬิกา เพื่อดูเวลาอย่างละเอียดและเม่นยำ ช่วยในการเตือนจำและการคำนวนช่วงเวลา
ในการจัดรายการ เพื่อจัดรายการ และ ยุติการจัดรายการได้ตรงเวลา นาฬิกามีทั้งแบบเข็มและตัวเลขเพื่อให้เห็นเด่นชัด
จะได้ไม่เกิดควมสับสนในเรื่องของเวลาซึ่งไม่จำเป็นต้องดูที่ Task bar ให้ยาก

สำหรับวิธีใช้เบื้องต้นนั้น ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนและความชำนาญ
ด้วยลูกเล่นต่างๆและเครื่องมีที่มีมาให้นั้นทำให้เกิดความสะดวกสบายแก่ผู้จัดรายการได้เป็นอย่างดี

« Last Edit: March 14, 2009, 04:13:04 PM by ~!•[C]ode[Za]•!~ »

Offline ongart

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 3

Offline NameName

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: 1116
    • Free JAV Online
โหลดเพลงจาก playlist แล้วมันค้าง

แก้ไงอะ

Offline omemoron

• *
  • คะแนนรวม: 0
ค้างมาก

akachai

• Guest
ขอบคุณ

Offline rew@jjj

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 156
  • นิยามคำว่า "ชนะ" คือการชนะใจตัวเอง
    • http://giftmail.blogspot.com/?zx=9da001b04171dbd9
OKครับ

Offline toya

• *
  • คะแนนรวม: 8
  • ReborN
    • hi5
ขอบคุนมากๆๆคับ

Offline ยืuงงกaาง๑ง๓รีu

• นักโพสมือทอง
  • *
  • คะแนนรวม: 86
ผมโหลดไม่ได้ครับมันถึง99%แล้วมันก็ค้างครับ
ช่วยเปลียนที่อับโหลดหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: February 06, 2009, 11:03:36 AM by ๙--+๑๒๑+---๙ »
1.ถ้าชอบใจก็โหลดนะหากติดพาสก็ใส่ชื่อผมเลยนะ ไม่ชอบหรือมีแล้วก็ผ่านเลยนะครับ
2.โหลดแล้วขอ Commentและ+ให้เป็นกำลังใจบ้างนะ
3.หากไฟล์ที่ปล่อย ซ้ำขออภัยด้วยนะครับ
4.หากพบไฟล์มีปัญหา กรุณาแจ้งด้วย (ส่วน

Gunner Man

• Guest
ผมโหลดไม่ได้ครับมันถึง99%แล้วมันก็ค้างครับ
ช่วยเปลียนที่อับโหลดหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อย่าใช้โปรแกรมช่วยโหลด คับ

Offline วี ค๊าฟ

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 45
  • นักโพสโสด-สนิด
    • รูปดารา
รับทราบค๊าฟ
นักโพส-โสด-สนิด
รูปดารา

remindza

• Guest
ถามอย่างนึงคัฟ

ตรง Formatใช้อะไรคัฟ

แล้วตรง Website URL ให้ใส่อะไรคัฟ

Server IP อ่ะไรคัฟ

Offline ~!•[C]ode[Za]•!~

• uploader ^_^
  • **
  • คะแนนรวม: 6230
ถามอย่างนึงคัฟ

ตรง Formatใช้อะไรคัฟ

แล้วตรง Website URL ให้ใส่อะไรคัฟ

Server IP อ่ะไรคัฟ

้เป็น PJ แล้วจะบอก (เต็มแล้ว)

Offline sleepypanda

• คะแนนรวม: -3

Offline ~♀♪[C]ute[P]im☺♪~

• นักโพสหน้าใหม่
  • คะแนนรวม: 6
ขอบคุนคร่า
~~♀☺เช่อ "พิม" นะคะ!@~~

oo04mm

• Guest
ขอบคุณมากครับ

Offline berrytuck

• คะแนนรวม: 5

Offline storyclub007

• นักโพสหน้าใหม่
  • คะแนนรวม: 1
ขอบคุณคับ

Offline █▓▒░ ♥ Ą1ﮮÑ3ЩZД д ♥░▒▓█

• *
  • คะแนนรวม: 264
  • รอเธอคนเดียว!~
ขอบคุณค้า แต่จาพยามโหลด เพื่อให้ได้มาของกานขอเปงพีเจ อิอิ

Offline lovelesssociety

• *
  • คะแนนรวม: 3
ขอบคุนคร้าบ

Offline handMC

• Pj *O*
  • *
  • คะแนนรวม: 53

Offline •นัทสึ•

• นักโพสร่วมก๊วน