Quick Login

Author Topic: อาหารประเภทยำ ทำยังไงให้อร่อย  (Read 7510 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline สุดเอื้อม®

• Moderator
  • นักโพสคุมซอย
  • คะแนนรวม: 1111
  • มารไม่มี บารมีไม่เกิด!!!

สำหรับมือใหม่หัดยำทั้งหลาย คงเคยกลุ้มอกกลุ้มใจ เวลาทำอาหารจานยำ ทำยังไงก็ทานไม่อร่อยสักที ทำไมไม่เหมือนเวลาไปทานที่ร้านเค้ายำ อร้อย อร่อย วันนี้รวบรวมเอาเคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ มาเปิดเผยกัน ว่าอาหารประเภทยำ ทำยังไงให้ทานได้อร่อย

หากจะแยกประเภทของอาหารจานยำแล้ว อยากจะแยกประเภทย่อยๆ ออกไปอีกเป็น 2 กลุ่มหลักๆ ค่ะ คือ ยำเนื้อสัตว์ กับ ยำผักผลไม้ ซึงพื้นฐานรสชาติของวัตถุดิบหลัก ที่นำมายำนั้นไม่เหมือนกัน เราจะสังเกตุได้ว่าเวลาเป็น ยำเนื้อสัตว์ เราต้องใส่ผักตระกูลสมุนไพร ที่มีกลิ่นแรงลงไป (อาทิ หอมแดง หอมใหญ่ คื่นไฉ่ กระเทียม) เพื่อกลบกลิ่นคาวของเนื้อสัตว์ และมักยำให้มีรสจัดจ้าน แต่หากเป็นยำผักผลไม้ บทบาทของเครื่องสมุนไพรกลิ่นแรง เหล่านี้ก็จะลดลงไป ยำผลไม้บางจาน ไม่ใส่แม้กระทั่งกระเทียม

มาเข้าเรื่องกันดีกว่า วิธีทำอาหารประเภทยำให้อร่อย มีสิ่งที่ต้องคำนึงถึงหลักๆ ได้แก่

อันดับแรก ความสดใหม่ของส่วนผสม ยังคงความเป็นหัวใจหลัก สำคัญของความอร่อยอยู่ตลอดกาล

ลำดับถัดมา น้ำยำ ถ้าเป็นพ่อบ้านแม่บ้านมือโปร คงจะบอกว่า ก็ตักๆตวงๆ คลุกๆ คนไปชิมไปก็อร่อยแล้ว แต่มือใหม่หัดยำ มีหวังชิมกันจนหมดชามกันไปข้างนึง สมัยหัดยำวุ้นเส้น กว่าจะยำเสร็จก็อิ่มพอดีค่ะ ก็เลยขอแนะนำให้ผสมน้ำยำขึ้นมาก่อน แล้วค่อยเอาไปคลุกกับส่วนผสมอย่างอื่นค่ะ น้ำยำทำง่ายๆ ละลายน้ำตาลในน้ำร้อน คนให้ละลายเป็นน้ำเชื่อมข้นพอควร พักไว้ให้หายร้อน จากนั้นผสมน้ำปลา และน้ำมะนาว ในสัดส่วนเท่าๆกัน ใส่เกลือเล็กน้อย คนให้ละลาย ผสมน้ำเชื่อมลงไป (ถ้าขี้เกียจทำน้ำเชื่อม จะใช้ตักน้ำตาลใส่ลงไปคนให้ละลายก็ได้ค่ะ แต่จะใช้เวลานิดนึง จากนั้นชิมให้ได้รสที่ชอบ โดยมากจะแนะนำให้มี รสเปรี้ยว เค็ม หวาน เท่าๆ กันไว้ก่อน

ส่วนรสเผ็ด ให้เอากระเทียม พริกขี้หนู โขลกให้เข้ากัน (ถ้าใจไม่ถึง จะใช้ซอยพริกขี้หนู หรือบุบพอแตกก็ได้ค่ะ รสชาติก็จะเผ็ดน้อยลง แล้วค่อยเอามาผสมลงในน้ำยำที่เตรียมไว้ เวลาใส่อาจไม่ต้องใส่พริกกระเทียม ที่ตำเเตรียมไว้ทีเดียวทั้งหมด เพราะถ้าเผ็ดเกินไปจะแก้ยาก ตักพริกใส่พอประมาณ ชิมแล้วเผ็ดน้อยไปค่อยเติมดีกว่าค่ะ

ลำดับขั้นเวลายำ ก็สำคัญนะคะ เวลายำให้คลุกส่วนผสมหลัก ให้พอเข้ากันก่อน (ยกเว้นส่วนผสมที่มีความกรอบ เอาไว้ใส่ทีหลัง) จากนั้นผสมน้ำยำลงไปคลุกเคล้าให้เข้ากัน ชิมและปรุงรสเพิ่มตามชอบ จากนั้นจึงใส่ของกรอบลงไป เคล้าให้เข้ากัน เป็นอันใช้ได้

อ้อ.. เกือบลืม ถ้าคุณชอบรสกระเทียมดอง นอกจากเนื้อกระเทียม ใส่น้ำกระเทียมดอง ก็ช่วยชูรสยำ ของเราให้อร่อยยิ่งขึ้นได้ค่ะ

ที่มา : Thaifooddb.com

คัดลอกจาก...สยามดารา

Offline LICHEN™

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 7
  • แค่ยาก..ไม่ใช่ทำไม่ได้
ขอบคุณครับ กำลังสงสัยอยู่พอดี

Offline T-fa

• คะแนนรวม: 129
ขอบคุณมากๆนะครับ

ยำทีไร รสชาติออกทะเลทุกที

THE GUNNERS

Offline วังหยกขาว

• Mod - -*
  • นักโพสมือทอง
  • คะแนนรวม: 1362
  • ฝันให้ไกล...ไปให้ถึง
อืมมม แบบนี้นี่เอง ถึงอร่อย

ขอบคุณมากนะ เอื้อมมมม

Offline mashar

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 6
ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆ ค่ะ บวก 1

Offline CONAN2009

• นักโพสมือทอง
  • *
  • คะแนนรวม: 0
ขอบคุณสำหรับความรู้

Offline RUKTAM

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 5
สุดยอดครับขอบคุณ

Offline lomhaijai

• คะแนนรวม: 23
ขอบใจจ้า

Offline phrue

• นักโพสหน้าใหม่
ถ้าเป็นยำยำใส่น้ำร้อนปิดฝาก็อร่อยแล้วครับ

Offline bk201

ขอบคุนมากครับ
อาหารประเภทยำนี่ขอโปรดเลย หุหุ

Offline nigle

ขอบคุณสำหรับเมนูนี้นะค่ะ

Offline dustmumu

อ๋ออออออออ มันมีเทคนิกแบบนี้นี่เอง

Offline FLAM

• นักโพสคุมซอย
  • *
  • คะแนนรวม: 9
  • เพราะว่าคิดถึง
สุดยอดครับ
:)ไม่ต้องกร๊ด พี่ไม่มีตังค์ :mew:

[

Offline solitair

ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆค่ะ ^^

Offline poimnb06

• นักโพสฝึกหัด
  • *
ขอบคุณครับ น่ากิน

Offline unclefatblack

แหล๋ม

Offline sadtawat

• **
  • คะแนนรวม: 2
ขอบคุณครับ

Offline gotamo

• **
ขอบคุณ

Offline BoomMaraeng

ขอบคุณครับ ^^

Offline move2

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 4
ขอบคุณครับ

Offline dumptop

ใจจ้าา

Offline QQ20077

อร่อย แน่ ว่า มั้ย
 :mew:

Offline NIsmuhc

• I Love Milk ......
ขอบคุณครับ

มาเรียนเมืองนอกพอดีเลย

เดือนหน้าจะไปอยู่คนเดียวละ

จะได้ลองทำดูครับ

ถ้าอย่างไงเดียวมาถามใหม่ได้ไหมครับ

loading...