Quick Login

Author Topic: อยากให้ ทุกๆคน ที่ยังอยู่ในเวปนี้ ช่วย แต่งกลอนค่ายอาสา หน่อยครับ  (Read 6364 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gunew

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 20
คือพอดีว่า อยากได้คำกลอนค่ายอาสาพัฒนาน่ะครับ เพื่อที่จะนำไปทำป้ายติดออกค่ายน่ะครับ

ขอผู้ใจบุญใจกุศล ช่วยคิดให้ทีนะครับ 

ที่จะไปออกค่ายนี่เกี่ยวกับทาสีให้โรงเรียนถิ่นทุระกันดาร ยังไงขอบทกลอน ซึ้ง ตรึงใจ นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

จะมาติดตามดูเรื่อยๆนะครับผม

• **

Offline sakurathai

• นักโพสมือทอง
  • *
  • คะแนนรวม: 125
  • ลำปาง ไม่หนาว เท่าลำพัง
"โดนทิ้ง" อย่างมีสเต็ป..!?!

"เศร้าและเจ็บ" อย่างมีสไตล์.

"โสด" อย่างสุดวิสัย.

และ "เหงาใจ" อย่างไม่เคยเป็น

....................................

"ความรัก" บางครั้งมันก็เกิดขึ้นได้โดยไม่จำเป็นต้องมี "เหตุผล" ?? ..

แต่ถ้าอยากให้ "ความรัก" นั้น "อยู่ทน!" .. กรุณา! "มีเหตุผล" กับกูบ้าง !!! ..

....................................
เร็วก็ว่า ล้ำหน้า ช้าก็ว่า อืดอาด โง่ก็ ถูกตวาด ฉลาดก็ ถูกระแวง
ทำก่อน ถามว่าใครสั่ง ทำทีหลัง หาว่าไม่รู้จักคิด
คนดี ถูกถีบไปไกลตัว เอาคนชั่ว มายืนใกล้ชิด
เกลียด คนตรง หลง คนคดงอ ชอบกิน ลูกยอ แต่ให้ ลูกโยน
หัวตัวเอง ไม่พอใจ ชอบหาหัวใหม่ ใส่หัวโขน
คนดีจึง เผ่นหนีหายหน้า คนที่เดินหน้าจึง มีแต่โจร

• **
ง่า มันไม่ตรงประเด็นเลยครับผม 

ขอแบบแนวๆ ค่ายอาสา หน่อยจิ

Offline Dosaku

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 2
 :becool: เคยฟังมา น่าจะเป็นเพลงนะ

เราอาสา พัฒนา ใจเริงร่า และสามัคคี
ร่วมตั้งจิต อุทิศชีวิตพลี ผูกไมตรี แด่พี่น้องผองไท
แม้ห่างไกล ไม่ท้อถ่อย ถึงยอดดอย สูงเยี่ยมเทียมฟ้า
เราบุกบั่นฝ่าฟันเข้าไปหา ช่วยพัฒนา ช่วยเมตตา อารี

เฮ่อๆๆๆ

• **

Offline ..ณปอ..

• Moderator
  • คะแนนรวม: 28
  • แอบส่อง 0.0
มันเป็นเพลงของชมรมอาสาพัฒนาอ่ะ

ลองเข้าไปฟังดูนะคะ ^^
http://www.youtube.com/watch?v=QBn6SCJUTAc#noexternalembed

เพลง เราอาสา (ศ.ดร. วิจิตร ศรีสอ้าน)
เราอาสาพัฒนา ใจเริงร่าและสามัคคี  ล้วนตั้งจิตอุทิศชีวิตพลี  รวมไมตรีเพื่อพี่น้องผองไทย
แม้ห่างไกลไม่ท้อถอย ถึงยอดดอยสูงเยี่ยมเทียมฟ้า เราบากบั่นฝ่าฟันเข้าไปหา ร่วมพัฒนาด้วยเมตตาอารี
สายลมหนาวเคล้าลมฝน ในกมลเราแสนเยือกเย็น เราอบอุ่นในบุญที่บำเพ็ญ ความลำเค็ญก็มลายหายไป

เพลง คนสร้างบ้าน (โคมฉาย)
มีไม้กระดาน กระเบื้องมุงหลังคา มีเสาเอามา ไม่รอช้า สร้างบ้านเรา
มีค้อนตะปู ตีตอกดังไม่เบา  มีกบเลื่อยแต่งเสา แต่งกระดานตามต้องการ

มีเงิน มีเลื่อย มีไม้ ยังไม่เป็นบ้าน  แรงงาน ของคนสิสร้างทุกสิ่งสรรค์ได้
เกรียงไกร ผู้ใช้แรงงาน สร้างโลกโสภา 
แรงเหงื่อและแรงงาน เป็นบ้านอาศัยมา ควรมองเห็นค่า แห่งแรงงานกรรมกร

เพลง เพื่อชีวิตใหม่  (สตริง อมธ.)
ยามอาทิตย์สีแดง สาดส่องแสงทั่วหล้า ปลุกหัวใจชาวประชา โลกถลาเอาชัย
สังคมเก่าอยุติธรรม (อยุติธรรมๆๆ) มวลชนระกำหมองไหม้  สู้เพื่อชีวิตใหม่ อันสดใสเสรี

* โอ้ประชาชน (ประชาชนๆ) ต้องทุกข์ทนขื่นขม  เจ็บปวดร้าวระบม สังคมไม่เหลียวแล
 ** ภารกิจของเรา เยาวชนทั่วหล้า  ยอมพลีชีวา เพื่อประชาชูชัย

เพลง จากใจ เด็กค่าย

สร้างฝันในวันข้างหน้า  พวกเรามาทางยังอีกไกล
เก็บฝันพร้อมกำลังใจ  ก้าวออกไปในโลกของเรา
ได้พบได้เจอเพื่อนใหม่  สดใสทุกวันเวลา
ร่วมแรงร่วมใจพัฒนา  ปรารถนาในสิ่งเดียวกัน
ดั่งสายฝน....โถมซัดพัดเทลงมา  ปรารถนา....ถึงมือพวกเราทุกคน
จะออกสร้างสรรค์ความงาม  ด้วยความรักและความจริงใจ
ให้กับเมืองไทย…..จากใจเด็กค่ายทุกคน...
ให้กับเมืองไทย…..จากใจเด็กค่ายทุกคน...

« Last Edit: October 26, 2011, 10:03:25 PM by ..ณปอ.. »

Offline thebookbig

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: -1

Offline gotamo

• **
  • คะแนนรวม: 0

Offline sommainstru

• **
  • คะแนนรวม: 0

Offline Kunrat

• นักโพสคุมซอย
  • *
  • คะแนนรวม: 8209
  • ชอบกด Like ใช้กด Love
โหลดแล้วอย่าลืมบวก และคำว่าขอบคุณ
ก๊อบลิ้งค์ไปอย่าลืมให้แครดิต

loading...