Quick Login

Author Topic: รวมกลอนที่ สร้างจากความ จริง  (Read 2070 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nuiauto

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 0
                                                      !!  ถึงเธอสุดที่รัก !!
 1.                                         กลอนแบ่งเบาหัวใจของเธอ
            รักเธอหนารักนะอย่าได้ห่วง        เรื่องทั้งปวงที่เธอมีนั้นคลายได้
ฉันอยากให้เธอนั้นได้ผ่อนคลาย              เธอไม่สบายใจเรื่องใดนั้นบอกมา
ฉันพร้อมจะเป็นคนที่เคียงข้าง                คอยที่จะสร้างความสุขให้เธอหนา
เธอไม่ต้องเว้นช่วงวันเวลา                      ฉันนี่หนารับฟังได้ทุกๆวัน
ขอให้เธอเชื่อหมั่นในความรัก                  แม้อุปสรรคจะอยากลำบากหนา
รักฉันนี้กว่าจะได้มันมา                           ใช้วันเวลาถึง24 ปี
ฉันขอทีนะขอนะอย่าไปจาก                    ช่วยรับปากจากหัวใจนี้
ฉันนั้นคิดถึงเธอทุกวินาที                        อยากให้เธอนิมาอยู่เคียงข้างกันตลอดไป  !!(นะสุดที่รักของผม)!!

2.                                    กลอน ความรักที่ฉันเจอ
   อยากจะย้ำทุกๆวันคำว่ารัก                  ให้รู้จักว่าฉันคิดไฉน
รักแบบนี้รักอย่างนี้ตลอดไป                    ขอให้เธอเชื่อใจชั่วนิรันดิ์
แม้ฉันนั้นจะเป็นคนที่ไกลถิ่น                    แต่ได้กลิ่นไม่ต่างจากบ้านหนา
รักฉันนี้มันคือกาลเวลา                           เพราะชะตาพาฉันมาพบเธอ
กลอนบทนี้ไม่ได้มาเพื่อแต่งเล่น               แต่งเพื่อเป็นคำหมั่นนะเธอจ๋า
ขอให้เธอรู้ไว้แม่ขวัญตา                          รักมันพาหัวใจนั้นแต่งกลอน       
แม้กลอนนี้จะแต่งถึงคราจบ                    แค่ได้พบเจอหน้าทุกวันหนา
กลอนกี่บทจะมีมันขึ้นมา                         เพื่อให้เธอเริงล่าทุกๆวัน
กลอนที่ฉันแต่งนั้นเป็นไงบ้าง                   พอจะสร้างอนาคตด้วยกันไหม
กลอนนี้ฉันแต่งมาจากหัวใจ                    เพื่อเธอไงแม่ขวัญตานะจริงๆ           

3.                                กลอน ถามความในใจ
           ฉันเป็นคนที่เชยไหม                     ขอถามไถ่จากใจเธอนี่
  เพราะความรักฉันมันล้นปี่                     ถึงได้มีกลอนขึ้นมา
  เพราะชะตาพาฉันมาพบรักแท้              จะไม่แครใครหรอกอย่าได้ห่วงหนา
  รักฉันนี้มันเป็นแรงบันดา                       เป็นที่มาของบทกลอน
           โอ้ความรักที่ได้เจอนี้                    ไม่ได้เหม่อเผลอแต่งมา
แม้เป็นบทที่เขียนขึ้นมา                           แต่เพราะว่าหัวใจมันสั่งทำ
ไม่ได้จำใจบรรจงแต่ง                              ไม่ได้แสร้งบอกหรอกหนา
กลอนกี่บทที่ฉันแต่งขึ้นมา                       กว่าจะได้มาต้องสร้างจากความจริง
คือทุกสิ่งที่ฉันได้พบ                                คือได้คบกับเธอนี่
รักแบบนี้ที่ฉันไม่เคยมี                               รักครั้งนี่คือครั้งแรกและครั้งเดียว...
   4.                                 กลอนสั้นๆบอกเล่า
   รักเธอหรอกถึงบอกเล่า                         คอยนั่งเฝ้าทุกวันมีความหมาย
คือความจริงทั้งนั้นใช่งมงาย                    เพราะฉันหมายให้เธอมาข้างเคียง

5.                                 กลอนบอกรักแบบสั้นๆพร้อมคำสัญญา
       รักฉันนี่เพิ่มพลีล้นปี่ทวีคูณ                    ไม่เป็นศูนย์หรอกหนาอย่าได้ห่วง
จะไม่ทำให้เธอบอกช้ำน้ำตาล่วง                   เพราะฉันห่วงหวงแค่เธอนะคนดี

6.                          กลอนนี้แต่งเพื่อง้อคนที่รัก
    อย่างอลน้าคนดีขอมาง้อ              จะไม่ท้อทำเพื่อเธอยอดยาหยี
กลอนบทนี้แต่งมาคิดอย่างดี              เผื่อบางทีเธอนั้นคงเห็นใจ
      ขอได้โปรดเธออย่านิ่งเฉย             รู้ไหมว่าฉันคิดเกินเลยไปถึงไหน
อยากอธิบายคำนึงออกจากใจ            เจอน่าทีไรอ้ำอึ้งฝืนเพราะอาย
อยากอธิบายคำว่ารัก                         เธออย่าทักขึ้นมาจะได้ไหม
ขอได้พูดคำนึงออกจากใจ                   กว่าผู้ชายคนนี้จะนึกได้
ไม่สายไปใช่ไหมแม่ยาหยี                    โอ้เธอช่วยหันมาฟังฉันที
                        !! ว่าฉันนี้รักเธอแล้วหมดหัวใจ!!

7.                                 กลอนคนน้อยใจ
    กลัวจังวันนั้นเธอไปจาก                    เกิดคิดมากขึ้นมาล่ะคราวนี้
เธอคิดยังไงล่ะช่วยบอกที                      ใจฉันนี้มันละเมอคิดกังวล
เบื่อๆคนที่มันนั้นชอบแกล้ง                    อาจเสแสร้งแบ่งเราให้เป็นสอง
ฉันนั้นไม่อยากจะน้ำตานอง                    ขอแค่ใฝ่รองครองแค่หัวใจเธอ....เพียงผู้เดียว

ชอบ +ให้มั่งนะครับ

Offline ..ณปอ..

• Moderator
  • นักโพสร่วมก๊วน
  • คะแนนรวม: 28
  • แอบส่อง 0.0
ขอบคุณค่ะ

Offline สุนทรโจ้

• Moderator
  • นักโพสมือทอง
  • คะแนนรวม: 551
  • "กลอน" ศิลปะที่เริ่มเจือจางลงไปจากแผ่นดินไทย
เหอๆ มาเต็ม
อันตัวผมมีนามสุนทรโจ้          Just say No วัฒนธรรมฝรั่งหนอ
บทกลอนไทยจืดจางไปจากจอ       กระผมขอสืบสานประเพณี
อันกลอน 8 อ่านแล้วช่างประเสริฐ   ช่างบรรเจิดแต่ลูกหลานก็หน่ายหนี
อนุรักษ์กลอนของไทยไว้สิดี         จงได้มีความเป็นไทยในสันดาน

Offline Kunrat

• นักโพสคุมซอย
  • *
  • คะแนนรวม: 8276
  • ชอบกด Like ใช้กด Love
ขอบคุณครับ
โหลดแล้วอย่าลืมบวก และคำว่าขอบคุณ
ก๊อบลิ้งค์ไปอย่าลืมให้แครดิต

Offline killua227

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 5
เจ๋งมากครับ

Offline jshow101

• นักโพสหน้าใหม่
    • งานราชการ
เจ๋งๆๆ มาก ๆเลย
มาอัพเดทงานราชการที่งานราชการ มีงานมากมายรอเพือน ๆ อยู่

Online Hs4yaQ

• นักโพสฝึกหัด
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับบทกลอน

Offline bokazis

• แว่นตา
ขอบคุณ มากๆ ครับ สำหรับกลอนดีๆ ครับ

Offline oomaim

:00: :00:...ขอบคุณ
Post by Speed Boom Origin SBO

loading...