Quick Login

ติดต่อลงโฆษณา

Author Topic: ข้อควรรู้สำหรับการใช้ยาคุมฉุกเฉิน  (Read 64146 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline L'Arc~en~Ciel

• Moderator
  • นักโพสมือทอง
  • คะแนนรวม: 45
เรื่องของยาคุมฉุกเฉิน!!

1. ยาคุมฉุกเฉิน ใช้ในยามฉุกเฉินเท่านั้น เช่น ถุงยางอนามัยแตก ลืมกินยาคุมปกติ มีเพศสัมพันธ์โดยไม่ได้เตรียมตัว หรือไม่รู้ตัวมาก่อนว่าจะโดนฟัน

2.ยาคุมฉุกเฉินป้องกันได้แค่ 70 -80 % เท่านั้น แม้กินครบและถูกต้องแล้ว ก็ยังท้องได้ (ถ้ากินเม็ดเดียวประสิทธิภาพก็ลดลงกว่านี้อีก)

3. เมื่อกินยาคุมฉุกเฉินไปแล้ว 4 - 5 วัน อาจมีเลือดออกอันเป็นผลจากยาได้ แต่ไม่ได้ออกทุกคน บางคนกินไปแล้วไม่มีเลือดก็ไม่เป็นไร ไม่ต้องสงสัย

4. เลือดที่ออกจากยาคุมฉุกเฉิน เป็นจากตอนกินยา ฮอร์โมนในเลือดสูงพุ่งปรูด พอหยุดกิน ปริมาณฮอร์โมนลดลงอย่างรวดเร็ว ก็จะมีเลือดออกจากการหลุดลอกของเยื่อบุโพรงมดลูก ภาษาหมอเรียก withdrawal bleeding อาจออกเล็กน้อยวันสองวัน หรือ 3 - 4 วันก็ได้ ปริมาณอาจเล็กน้อย หรือมากก็ได้

5. เลือดที่ออกหลังกินยาคุมฉุกเฉิน อาจเป็นเลือดรอบเดือนหรือไม่เป็นก็ได้ ไม่มีใครบอกได้แน่นอน

6. กินยาคุมฉุกเฉินไปแล้ว หลังจากนั้นมีเลือดออก จะถือว่ามีรอบเดือน เป็นช่วงปลอดภัย แล้วจะมีเพศสัมพันธ์โดยไม่ได้ป้องกันอย่างอื่นไม่ได้ เพราะอาจตั้งครรภ์ได้ อย่าเสี่ยงซ้ำสองอีกครับ ป้องกันซะ

7. กินยาคุมฉุกเฉินไปแล้ว รอบเดือนอาจแปรปรวน จะมาอีกครั้งเมื่อไหร่ ตอบไม่ได้ขึ้นอยู่กับแต่ละคน

8. กินยาคุมฉุกเฉินแล้วมีเลือดออก ก็ไม่ได้แปลว่า ไม่ท้อง อย่าประมาท กินยาแล้วไม่มีเลือดออก ก็ไม่เป็นไร

9.กินยาคุมฉุกเฉินไปแล้วมีเลือดออก แล้วอยากกินยาคุมแบบปกติ (แบบ 21 เม็ด หรือ 28 เม็ด)ก็กินได้ แต่ต้องตระหนักเสมอว่า แผงแรกยังไม่ได้ผลเต็มที่ ควรใช้การคุมกำเนิดอย่างอื่นเสริมร่วมด้วย จนกว่าจะขึ้นแผงที่สอง จึงจะได้ผลแน่นอน

10. ใช้ยาคุมฉุกเฉินไปครั้งหนึ่งแล้วก็ควรตระหนัก หาวิธีคุมกำเนิดแบบอื่นที่มีประสิทธิภาพกว่านี้ได้แล้ว ไม่ใช่กินซ้ำๆซากๆ ชิวิตมีแต่ฉุกเฉินเสมอ

11. ถ้ากินทันทีหลังมีเพศสัมพันธ์ แล้วอีก 12 ชั่วโมงกินอีกเม็ด ประสิทธิภาพเต็มที่ราว 70-80 % ถ้ากินเม็ดแรกช้ากว่านี้ หรือกินเม็ดหลังช้ากว่า 12 ชั่วโมง ประสิทธิภาพก็ลดลงอีก

12. ถ้ากินยาครบ 2 เม็ดแล้วหลังจากนั้นจะมีเพศสัมพันธ์อีก อย่าถามว่ายาจะมีผลคุมได้ไหม ... ขนาดกินถูกต้องยังคุมไม่ได้ร้อย แล้วอย่างนี้จะเชื่อใจได้อย่างไร

13. ถ้ากินยาช้า เช่น กินหลังร่วม 1 - 2 วัน ประสิทธิภาพก็ลดลงจากข้อข้างต้น (อาจจะสรุปได้ว่าไม่มีผลเรยก้อได้นะค่ะ เพราะถ้าปฏิสนธิภายใน 24 ชั่วโมงนะค่ะ)

14. ระหว่างเม็ดแรกกับเม็ดที่ 2 จะมีเพศสัมพันธ์กี่ครั้งก็ได้ (ถ้าอยากประหยัดและมีแรง)

15. กินยาคุมฉุกเฉินไปแล้ว ถ้าไม่แน่ใจว่าท้องหรือไม่ 3 สัปดาห์หลังกินยาก็ลองตรวจปัสสาวะดู

16. กินยาคุมฉุกเฉิน ไม่ทำให้ตรวจการตั้งครรภ์ด้วยปัสสาวะเกิดการผิดพลาด

17. อาการข้างเคียงที่เขียนไว้ในใบกำกับยา ไม่จำเป็นต้องเกิดกับทุกคน บางคนอาจไม่มีอาการดังกล่าวก็ได้ คนที่ไม่มีอาการดังกล่าว ก็ไม่ได้แปลว่ายาไม่ได้ผล

18. กินยานี้มากๆบ่อยๆ จะมีผลต่อขบวนการของรอบเดือนทำให้รอบเดือนแปรปรวน อาจมาไม่ปกติ หรือไม่มาได้

19. ยาคุมฉุกเฉินที่จำหน่ายในประเทศไทย ยี่ห้อมาดอนน่า (Madonna) กับโพสตินอร์ (Postinor) และ แมรี่พิ้ง (Mary Pink) มีตัวยาเหมือนกันเด๊ะ เพียงแต่ผลิตจากคนละบริษัท ประสิทธิภาพเหมือนกัน

20. ยาคุมฉุกเฉินที่ได้ผลมากที่สุดคือ RU-486 (Mifepristone) ได้ผลถึง 98 % แต่น่าเสียดายที่ไม่มีจำหน่ายในประเทศไทย

21. กินยานี้แล้วมารู้ว่าท้อง ก็ไม่เป็นไร ยาตัวนี้มีฮอร์โมนโปรเจสโตเจนช่วยป้องกันไม่ให้แท้งง่ายๆ

Credit 1 :  http://www.clinicrak.com/faq.html#bcontrol
Credit 2 :  ~♥ Pukpik Jang ♥~

หมายเหตุ - ผมได้แก้ไขบางคำออก ลบเว้นวรรคให้สวยงาม และเพื่อให้เข้าถึงผู้อ่านทุกวันได้ง่ายยิ่งขึ้น

Why do you stare at the sky with your blurry eyes?

Offline ::.ENouGH.::

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 16
  • สังคมไทย ต้องแบ่งปัน
ความรู้ล้นเหลือ

Offline -MÜLL£T®ØÑ3-

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 12
ความรู้ๆ
...

jiggycmu

• Guest
ไม่เคยนะ ยาฉุกเฉิน ...เคยแต่ หาที่ฉุกเฉินไว้ทำ ......

Offline ۞ K ! η g ρ o Γ`۞

• คะแนนรวม: 10
  • ۞`UnL๐Va฿|e`۞
ขอบคุณครับ

~●۞●~ Stay in your SouL & Hold in your MinD ~●۞●~

Offline teddybeer

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 0
ไม่ควรใช้ น่อ

Offline ssab

• คะแนนรวม: 3
 :)ขอคาราวะ 1 จอก
สำหรับความรู้ดีๆ พี่ชายผมใช้กับแฟนแล้วแฟนเข้าเหมือนจะแพ้ยาเลยท้องเลย ผมเลยได้หลาน
ผมเลยไม่กล้สใช้กะแฟนเท่าไหร่กัวแพ้

Offline 2laoire

• *
  • คะแนนรวม: 4
ง่า ใช้ออกบ่อยๆ แย่แล้ว

Offline lasting

• **
  • คะแนนรวม: 2
ได้ความรู้อีกแล้ว

Offline feeandnut

• นักโพสคุมซอย
  • *

Offline reccakung

• *
  • คะแนนรวม: 1
อันตรายจริงๆ

Offline Amrookie

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: -7
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Offline changmint

• **
รับฟามรู้

Offline opd

• *
  • คะแนนรวม: 5

Offline ยุง บิน ชุม

• **
ขอบคุณมากๆคร๊าบบบบบ

Offline GTR32

• *
เห็นเค้าห้ามกินเกินเดือนละ 2 แผง ถ้ากินเกินบ่อยๆ จะเป็นไรมั้ย มีผลข้างเคียงยังไงบ้าง

Offline oclass123

• **
ขอบคุณครับผม

Offline kabuto

• *
  • คะแนนรวม: -2
อ่ออืม ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Offline icezrichy

• *
  • คะแนนรวม: 249
จะเก็บเป็นค.รุ้จ้า

Offline natlize

• **
  • คะแนนรวม: 4
จังหวะถุงแตกกลางทางเลยจำใจใช้ครับ โชคดีที่แฟนไม่แพ้ยา

Offline kyo_zlz

• คะแนนรวม: 13

Offline cumm

• *
ขอบคุณครับ

Offline chaiyakorn

• นักโพสหน้าใหม่
ขอบคุณครับ เป็นความรู้

Offline ไอหมายัดแฟ๊ บบ! !!

• J Q K สเตด ฟลัดดด^^
ขอบคุณครับ
[IMG]http://i400.phot

Offline zero_4

ขอบคุณมากคับ :)

Offline detial

• คะแนนรวม: -1

Offline cator

• *
ขอบคุณครับ

ririnae

• Guest
ขอบคุณสำหรับความรู้ดี ๆ ค่ะ

Online cantona

• คะแนนรวม: 202
ใส่ถุงยาง สอง ชั้นไปเลย ฮาๆๆๆ

Offline alongkot

• **
ได้รับความรู้อีกแล้ว  ดีจังครับ

Offline policeman

• **

Offline Suprax

Offline LIGHT_R

• *

Offline benz-ping

ขอบคุญครับ

Offline """ I am Virgin """

• *
  • คะแนนรวม: 296
  • ~~~~~ Tiffany ~~~~~ Girl generation

:-X  :-X  :-X  :-X 

Offline jippangkung

เสี่ยงๆเหมอืนกันนะครับเนี่ย

leonado

• Guest
เหมือนฉุกเฉินค่าโทรหมดเปล่า

Offline northwing

Offline rarebamboo

ความรู้มากๆ

camicaza

• Guest
ขอบคุณ

Offline pakon taksina

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: 417
ฃอบคุณครับ

Offline สุนทรโจ้

• Mod - -*
  • คะแนนรวม: 551
  • "กลอน" ศิลปะที่เริ่มเจือจางลงไปจากแผ่นดินไทย
ให้เมียผมกินบ่อย ต้องลดบ้างแระ รีบชักก่อนแตก เปงดี
อันตัวผมมีนามสุนทรโจ้          Just say No วัฒนธรรมฝรั่งหนอ
บทกลอนไทยจืดจางไปจากจอ       กระผมขอสืบสานประเพณี
อันกลอน 8 อ่านแล้วช่างประเสริฐ   ช่างบรรเจิดแต่ลูกหลานก็หน่ายหนี
อนุรักษ์กลอนของไทยไว้สิดี         จงได้มีความเป็นไทยในสันดาน

Offline ellemix

• *
ไม่กล้า ให้ กิน กฃัว มดลูกพัง

Offline zoro88

• *
$$$$$$$$$____$$_____$$_______$________$$$_______$$___$$_____$$____
___$$________$$_____$$______$$$_______$$_$$_____$$___$$___$$______
___$$________$$_____$$_____$$_$$______$$__$$____$$___$$_$$________
___$$________$$$$$$$$$____$$___$$_____$$___$$___$$___$$$__________
___$$________$$_____$$___$$$$$$$$$____$$____$$__$$___$$_$$________
___$$________$$_____$$__$$_______$$___$$_____$$_$$___$$___$$______
___$$________$$_____$$_$$_________$$__$$______$$$$___$$_____$$____

Offline thapakorn

• **
  • คะแนนรวม: -7
สุดๆๆๆ

Offline longlong

• **
  • คะแนนรวม: 54
ขอบคุณครับ,,,,,,,,

Offline ☼—“BF>2gether”—☼