Quick Login

Author Topic: คุณรู้ใหม Cookie คืออะไร  (Read 23998 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline I love downloadfc

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 343
คุณรู้ใหม Cookie คืออะไร
« on: September 23, 2009, 09:48:43 PM »
 :) Cookie คืออะไร   >:(

Cookieเป็นกลไกอย่างหนึ่ง ที่ช่วยให้ผู้พัฒนาโฮมเพจ สามารถจะใช้เก็บ สถานะการใช้งาน ต่างๆของผู้เยี่ยมชมได้ โดยปกติแล้วตัว HTTP เองนั้นจะ เป็นโปรโตคอลที่มีลักษณะเป็น "stateless" คือจะไม่มีกลไกเกี่ยวกับการ ตรวจสอบสถานะต่างๆ ของผู้ใช้ เมื่อมีการติดต่อกันครั้งหนึ่ง ก็จะจบสิ้น กันไปในแต่ละครั้ง ไม่สามารถที่จะตรวจสอบ สถานะการเข้าใช้งานของ ผู้เยี่ยมชมได้.. Browser โปรแกรมแรกที่มีการนำกลไก Cookie มาใช้ก็คือ Netscape Navigator 1.0

Cookie จึงพัฒนาขึ้นมาด้วยเหตุผลที่ว่านี่เอง เพื่อช่วยให้เวปไซต์สามารถ ที่จะจัดเก็บข้อมูลบางอย่าง ไว้ที่ browser ของผู้เยี่ยมชมได้ ไม่ว่าจะเป็น ข้อมูลที่ผู้เยี่ยมชมเคยกรอกแบบฟอร์มไว้ ข้อมูลว่าผู้เยี่ยมชมเคยเข้ามาเวปไซต์ แห่งนี้แล้ว ข้อมูลส่วนตัวอะไรที่ผู้เยี่ยมชม เคยให้ไว้กับเวปไซต์แห่งนี้ เช่นสมาชิกคนนี้เลือกไว้ว่า เขาอยากให้เวปแห่งนี้แสดงสีพื้นสีแดงสด ครั้งต่อไป ที่เขาเข้ามาเราก็จะตรวจสอบจาก Cookie ได้ว่าเขาเคยเลือกไว้ว่าอยากให้ แสดงสีพื้นสีแดงสด เราก็แสดงสีพื้นเป็นสีแดงสด ตามที่เขาต้องการ และข้อมูลอื่นๆ แล้วแต่จะเก็บอะไร ที่จะทำให้เวปไซต์สามารถจะแยกแยะ สถานะของผู้เยี่ยมชม และสามารถที่จะกำหนดสิ่งต่างๆที่ต่างๆ กันออกไปได้

แล้ว Cookie คืออะไร?

ตัวของ Cookie เองนั้นเป็น HTTP header รูปแบบหนึ่ง ที่ประกอบ ไปด้วยข้อความที่เป็น Text อย่างเดียว (ไม่เป็น Binary) นั่นเอง ซึ่งข้อความ นี้จะถูกเก็บไว้ในหน่วยความจำของ Browser ข้อความๆนี้จะประกอบไปด้วย Domain, path, ช่วงอายุของ Cookie, และตัวแปร กับค่าของตัวแปร ที่เวปไซต์ได้กำหนดให้กับ Browser เก็บไว้ ถ้าหากว่า ช่วงอายุของ Cookie ที่กำหนดมีค่านาน กว่าช่วงเวลาที่ผู้เยี่ยมชม ใช้ในเวปไซต์นั้น Cookie นั้นๆ ก็จะถูกเก็บไว้นาน จนกว่าจะหมดช่วงอายุของ Cookie เพื่อนำมาใช้อีก ในอนาคต
แล้วเวปไซต์เนี่ยเค้าจะใช้ Cookie กันทำไม?

ก็อย่างที่ว่ากันมาแล้วข้างต้น Cookie สามารถเก็บข้อมูลจำนวนหนึ่ง ไว้ใน Browser ของผู้เยี่ยมชมได้ ซึ่งก็ทำให้เกิดเหตุผลในการนำไปใช้งาน กันค่อนข้างจะหลากหลาย และกว้างขวาง อย่างเช่น บางเวปไซต์ก็ต้องการ ให้เกิดการทำงานในลักษณะ Customize เกิดขึ้น เพื่อให้ผู้เยี่ยมชมสามารถ กำหนดหน้าตาบางอย่าง ของเวปไซต์ให้เป็นไปตามที่เขาต้องการ เมื่อผู้ใช้ เหล่านั้นกลับมาอีก เขาก็จะเห็นรูปแบบตามที่เขากำหนด หรืออย่างในแบบฟอร์ม การ Login เข้าใช้เวปเมล์ ถ้ามีการเก็บ Cookie ไว้ ผู้พัฒนาโปรแกรม สามารถช่วยลดเวลา ของผู้เยี่ยมชมได้ โดยนำข้อมูลบางอย่างที่เก็บไว้แล้ว ใน Cookie มาใช้ ทำให้ผู้เยี่ยมชมไม่จำเป็นต้องมาพิมพ์ใหม่อีกบ่อยๆ เช่น Username หรืออย่างในเวปไซต์ที่เป็นการขายของ Online อย่างเช่น Amazon ก็จะเอาไว้ใช้เก็บข้อมูลสิ่งของที่ผู้เยี่ยมชม ใส่ไว้ในตระกร้าชอปปิ้ง ก่อนที่จะไปจ่ายเงินยัง ระบบจ่ายเงินของเวปไซต์ หรือเป็นการเก็บข้อมูลเพื่อ แยกแยะผู้ใช้ อย่างเช่นที่พวก Banner โฆษณาทั้งหลายนิยมใช้กัน เมื่อแสดง ป้ายโฆษณาไป ก็จะมีการเก็บ Cookie ไว้ว่าแสดงป้ายของอะไรไป เมื่อผู้เยี่ยมชม คลิกที่ป้ายโฆษณา จะได้ไปยังปลายทางได้ถูกต้อง จะได้จ่ายเงินให้สมาชิก ได้ถูกคน .. ซึ่งจากประโยชน์สารพัดสารเพ แล้วแต่จะนำไปประยุกต์ใช้กันนี่เอง จึงทำให้ผู้พัฒนาโปรแกรมบนเวปไซต์ นิยมใช้ Cookie กันมากขึ้น
ประโยชน์อีกอย่างของ Cookie ก็คือทำให้เรา สามารถแยกแยะผู้เยี่ยมชมได้ดีขึ้น ลองพิจารณาตัวอย่างกันดีกว่านะ อย่างหลายๆเวปจะใช้หมายเลข IP ในการแยกแยะผู้เยี่ยมชม ว่าผู้เยี่ยมชมเนี่ยเคยเข้ามาแล้วหรือไม่ โดยอาจจะเป็นเพราะ เขายึดหลักว่า 1 IP คือ 1 ผู้เยี่ยมชม ซึ่งก็จะมีปัญหาตามมาอย่างที่เราเห็นๆกันอยู่ ทุกวันนี้คือเมื่อเป็นผู้เยี่ยมชม ที่มาจาก proxy ซึ่ง IP ที่ได้ก็จะกลายเป็น IP ของ proxy แทน หรืออย่างผู้ที่เล่นจากร้านเน็ตผ่าน wingate , winproxy ทั้งหลาย ก็จะมาด้วย IP เดียวกัน หรือผู้ที่ใช้ internet แบบ slirp ก็จะมี IP เดียวกัน และอื่นๆ ซึ่งก็จะทำให้เราแยกแยะผู้เยี่ยมชมได้ยาก ซึ่งถ้าใช้ Cookie ในการ ตรวจสอบ และ Browser ของผู้เยี่ยมชมยอมรับ Cookie ก็จะแยกแยะผู้เยี่ยมชม ได้ดีขึ้น

Cookies ทำงานกันอย่างไร

หลังจาก Web Server ของ Site ที่คุณเข้าไป ทำการส่ง Cookies มาเพื่อเก็บไว้ใน Browser ของคุณนั้น โดยปกติ คุณจะไม่รู้ตัว ว่าข้อมูลนั้นมีการ มาเก็บไว้ในเครื่องของ คุณแล้ว ในตัว Browser เอง จะมีที่ให้ set ไว้ว่า จะให้มีการ warning หรือเตือน มั๊ย ถ้าหาก WebSite นั้นต้องการมาเก็บ ข้อมูล Cookies ไว้บนเครื่องเรา ตรงนี้ จะ Set ได้ .. หลังจากมีการ เก็บข้อมูลไว้แล้ว วันถัดมา เมื่อคุณ เปิด Browser ของคุณ ตัว Browser จะทำการ Initialize หรือทำการเริ่มต้น โดยนำข้อมูลที่อยู่ภายในไฟล์ Cookies ที่เก็บบนเครื่องคุณ เข้าสู่หน่วยความจำ และ ตัว Browser จะคอยตรวจดูว่า ขณะนี้คุณเข้าไปใน Web Site ที่ทำการ เก็บข้อมูล Cookies ไว้บนเครื่องคุณหรือไม่ ... ถ้าหากมันพบว่า คุณกำลังเข้า Site นั้น ตัว Browser จะทำการ แต่ง He ader ของ HTTP ให้มีข้อมูล Cookies ที่ทาง Web นั้นบันทึกไว้ แนบไปกับ Header Request นั้นด้วย เพื่อที่ ทางฝั่ง Web Server จะนำข้อมูล นั้นไปเช็คต่อ ว่า คุณเป็นใคร คุณคือใคร

ทั้งหมดนี่ จนถึงจุดนี้แล้ว คุณคงจะพอเข้าใจหลักการ และ วิธีการทำงานของ Cookies แล้วนะครับ ต่อไปนี้ เราจะมาพูดถึง วิธีการที่ทางฝั่ง Web Server จะส่งข้อมูล Cookies เพื่อที่จะเก็บไว้บน Browser ของคุณ

:)กด+ด้วยนะครับ :o

« Last Edit: May 02, 2011, 03:09:42 PM by I love downloadfc »

จะเป็นกำลังใจให้นะคับ รักdownloadfcเสมอ

Offline oxyjao

• นักโพสหน้าใหม่
  • คะแนนรวม: 0
ดี ๆๆๆๆๆๆ ๆๆๆ

Offline เลือดปิศาจ

• Mod - -*
  • นักโพสมือทอง
  • คะแนนรวม: 131
คุ๊กกี้ คือ ขนมชนิดหนึ่ง  อิอิ ตามข้างบนแหล่ะ สรุปง่ายก็คือบันทึกการเข้าใช้เวปนั่นเอง ที่เวลาเปิดอีกครั้งมันจะง่ายขึ้นกว่าเข้าครั้งแรก

Offline •••-

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 138
คุ้กกี้ ไม่ใช่จนมหรอ ? อิอิ ขอบคุณมากจ้า :D

Offline KRR66

• คะแนนรวม: 1
ความรู้ดีๆมีประโยชน์แบบนี้...ขอบคุณมากครับ :)

Offline Sir.SeeD-Ah

• *
  • คะแนนรวม: 55
คุกกี้ คือ ขนม (หรอ ฮ่าๆ ...)
ระวังโดนขโมย คุกกี้ไป(กิน)นะ
็ีHuman of field network security
น่าจา เคยลอง ขโมย คุกกี้ มา (กิน)เล่น
อ่ะนะ ฮ่าๆ ...

Offline - ryuzaki -

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: 122
  • I Love Anime >w<'' . . . "That's GREAT"
ขอบคุณครับ

Offline kikkung_za

• นักโพสคุมซอย
  • *
  • คะแนนรวม: -3
ขอบคุณด้วยครับ

Offline halem55555

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 5
ขอบคุนมากๆนะคับ

Offline IZANNAZI

Offline playolife

• คะแนนรวม: 3

Offline jeabo

• คะแนนรวม: -1

Offline cakemanic

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
ขอบคุณมากนะ
มีประโยชน์มากเลย

Offline worapot2501

• *
  • คะแนนรวม: -4
เป็นประโยชน์มากคร๊าบ+1 :P

Offline bee789

ขอบคุณมากครับ

Offline cartank

• **
  • คะแนนรวม: 5
เพิ่มพูนความรู้ได้เยอะเลย  ขอบคุณค่ะ

Offline su_suk

• *
ได้ความรู้มากเลยครับ...
ขอบคุณมากๆ นะครับ
-::-คำขวัญการท่องที่ยว-::-
     นครศรีธรรมราช    เมืองประวัติศาสตร์
พระธาตุทองคำ          ชื่นฉ่ำธรรมชาติ
แร่ธาตุอุดม              เครื่องถมสามกษัตริย์
มากวัดมากศิลป์          ครบสิ้นกุ้งปู

Offline สุดเอื้อม®

• Mod - -*
  • คะแนนรวม: 1111
  • มารไม่มี บารมีไม่เกิด!!!
ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ

Offline C_S_7

• *
ความรู้ใหม่

Offline วานิช

• **
  • คะแนนรวม: 8
ขอบคุณค่ะ ;]

มันคือ ข้อความที่เราเคยคีย์ลงไปใช่ไม๊
ตย. เวลาล็อกอิน เราใส่ชื่อ+พาสเวิด
วันต่อมา มัรจะขึ้นชื่อของเราไว้ในเครื่อง
. . ใช่อย่างนี้หรือเปล่า ?
,, แป้ง รัก ใครสักคน *
"He's just the boy I'm lookin' for"

Offline art3830

Offline jokjak13610

มีประโยชน์แบบนี้...ขอบคุณมากครับ

Offline momjhun

• **
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง

Offline rin_kung

• *

Offline the.fc-united_7

• *
เป็นประโยชน์มากเลยครับ

Offline hamsaa

• คะแนนรวม: 7

Offline dekdekik

• **
ความรู้ ดี ๆ คับ

Offline watto

• คะแนนรวม: 3

Offline pp_pangpond_03

Offline melody8599

มาดูดความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ

Offline toy1234

• **

Offline FasTFooT

• *
  • I Love DownloadFC

Offline โปรแกรมมั่ว_เด็กเมืองTPK

• คะแนนรวม: 412

สวัสดีครับ   คุณ <you/>   ช่วยคลิกบวกหน่อยครับ

Offline mattrix

• **

Offline PeOPLE_oF_PaRaDiSe

• คะแนนรวม: 748
  • PeOPLE_oF_PaRaDiSe
ขอบคุณมากๆเลยครับ
ชื่อ ปฐมพงษ์  วงค์ปรีชาชาญ
ธนาคารกรุงเทพ
บัญชีเลขที่ 624-0-18088-2
One-2 Call  081-0306894
THE AVEO-CLUB.COM™

Offline llOU

• *
  • คะแนนรวม: 21
ขอบคุงมากฮะ

Offline modx_v5

Offline sak8888

• **
  • คะแนนรวม: 2
ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติม ครับ

Offline pingpan

Offline pingpan

Offline 卐 ขุีuwa♂ ⒹⓄⓌⓃⓁⓄⒶⒹ™ 卐

• *
  • คะแนนรวม: -2
$$$$$$$$$___$$____$$_______$_______$$$_______$$____$$___$$_
___$$_______$$____$$______$$$______$$_$$_____$$____$$__$$__
___$$_______$$____$$_____$$_$$_____$$__$$____$$____$$_$$___
___$$_______$$$$$$$$____$$___$$____$$___$$___$$____$$$_____
___$$_______$$____$$___$$$$$$$$$___$$____$$__$$____$$_$$___
___$$_______$$____$$__$$_______$$__$$_____$$_$$____$$__$$__
___$$_______$$____$$_$$_________$$_$$______$$$$____$$___$$_

_______?$$$$`_______________________________,,,__
________?$$$$`_______________________________,,,__
_______?$$$$$$$`_________________________?$$$`_
________`$$$$$$$`______,,________,,_______?$$$$?_
_________`$$$$$$$`____?$$`_____?$$`____?$$$$$?_
__________`$$$$$$$`_?$$$$$`_?$$$$$`__?$$$$$$$?_
___________`$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_?$$$$$$$?_
____________`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$`?$$$$$$?_
___,,,,,,______`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$?_
_?$$$$$`____`$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$?_
?$$$$$$$$$`?$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$?_
?$$$$$$$$$$$$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$?_
___`$$$$$$$$$$$$$$$_$$$$$$$_$$$$$$_$$$$$$?_
______`$$$$$$$$$$$$$_$$$$$__$$_$$$$$$_$$?_
_______`$$$$$$$$$$$$,___,$$$$,_____,$$$$$?_
_________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
__________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
____________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$?_
_______________`$$$$$$$$$$$$$$$$$$$$

Offline v_2491

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: -12
พึ่งรู้ตอนนี้เอง  ขอบคุณมากครับ +1

Offline hareluyazz

Offline ธิต

• *
  • คะแนนรวม: 596
  • รักdownloadfcน่ะ จุบจู๊บ
สงสัยคอมเรามานไม่มีขนมคุ๊กกี้ เวบกูแช มานฟ้องว่าเรายังไม่เปิดคุ๊กกี้ ฮิฮิ
กด thank ก่อนโหลด กด vote เมื่อโหลดเสร็จ เพื่อเป็นกำลังใจให้กับผู้ปล่อยไฟล์

Offline Sures

Offline hottoh

• **
อ่านเสร็จก็ยังงง

Offline loe_bing

• *
  • คะแนนรวม: 25
ก็ช่วยให้เข้ากันขึ้นอีกนิดหน่อยคับ

Online «¬þαñ¬Ðä©7™¬»

• คะแนนรวม: 660

Offline hirochi

• *
  • คะแนนรวม: -2
ขอบคุณคับ

loading...