Quick Login

Author Topic: วิธีจัดคอมอย่างเซียนครับ (ขออนุญาตผู้ดูแลปักหมุดครับ)  (Read 55055 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline buchido2514

• นักโพสมืออาชีพ
  • คะแนนรวม: 1856
มาเพิ่มความเร็วในการท่องเวบไซต์กันดีกว่าครับ วิธีง่ายๆที่ใครก็ทำได้
ลบ Windows Messenger (MSN) ออกไปจากเครื่องแบบไม่มีวันกลับมา
คลิ๊กที่ปุ่ม Start > Run จากนั้นพิมพ์ regedit แล้วกด Enter เลือก HKEY_CURRENT_USER > Software > Microsoft > Windows > CurrentVersion > Run จากนั้นมาดูในช่องด้านขวาครับ เลือก MSMSGS แล้วก็กดลบ จากนั้นจะมีข้อความขึ้นมาให้ตอบ Yes ครับเป็นอันเสร็จ จากนั้นก็ลองรีสตาร์ทเครื่องเพื่อดูผลกันครับ

เพิ่มความเร็วให้ CPU ของคุณด้วยวิธีง่ายๆครับ
1. เปิด Control Panel > System จากนั้นไปที่แท็บ Advanced จากนั้นให้ดูที่หัวข้อ Performance คลิ๊กที่ Setting
2.จากนั้นให้เลือกแท็บ Advanced ดูที่หัวข้อ Processor scheduling ให้เลือกเป็น Background service ครับ

มีหลายคนเวลาเปิดเครื่องขึ้นมาแล้วปุ่ม NumLock ไม่ยอมมีไฟติด เรามีวิธีแก้ไขครับ
1. กดปุ่ม Start > Run จากนั้นพิมพ์ regedit
2. ให้เลือก HKEY_CURRENT_USER > Control Panel > Keyboard
3. จากนั้นมาดูที่ช่องด้านขวาดูหัวข้อ InitialKeyboardIndicators ครับ แล้วก็ดับเบิ้ลคลิ๊กเลยครับ
4. ค่าปกติจะเป็น 0 ครับ ให้เราเปลี่ยนเป็น 2 แค่นี้แหละครับ ก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว
ลองเปิดเครื่องใหม่ดูครับ รับรองเห็นผล 100%

มาเพิ่มความเร็วในการท่องเวบไซต์กันดีกว่าครับ วิธีง่ายๆที่ใครก็ทำได้
เทคนิคนี้ใช้กับ Windows 2000 และ Windows XP เท่านั้นนะครับ เป็นเทคนิดง่ายๆทที่ใครก็ทำได้
เทคนิคนี้จะไปทำการปรับแต่งค่า DNS Cache ให้เพิ่มมากขึ้นครับ มาดูวิธีทำกันครับ
1. เริ่มจาก Copy ข้อความด้านล่างที่เป็นตัวอักษรสีแดงไปไว้ใน notepad ครับ
REGEDIT4
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\Dnscache\Parameters]
"CacheHashTableBucketSize"=dword:00000001
"CacheHashTableSize"=dword:00000180
"MaxCacheEntryTtlLimit"=dword:0000fa00
"MaxSOACacheEntryTtlLimit"=dword:0000012d
2. แล้วทำการ save ครับ โดย save ชื่ออะไรก็ได้แต่ นามสกุลให้ใส่เป็น .reg นะครับ จากนั้นก็กด save เลย
3. จากนั้นให้ดับเบิ้ลคลิ๊กไอคอนที่เราสร้างขึ้นมาเมื่อ กี้ จากนั้นให้ตอบ Yes แล้วก็ OK
เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยครับ ลองดูนะครับ

มาลด Bandwidth Limit ให้เครื่องสามารถใช้งานได้เร็วขึ้นครับ (สำหรับ Windows XP Professional)
1. คลิ๊กปุ่ม Start > Run พิมพ์ gpedit.msc กด Enter
2. จากนั้นเลือก Administrative Templates > Network จากนั้น ให้มาเลือก QoS Packet Schedular ครับ แล้วมาดูกรอบด้านขวา
3. จากนั้นให้ดับเบิ้ลคลิ๊กที่หัวข้อ Limit reservable bandwidth จะมีไดอะล็อคบ็อกซ์ขึ้นมา ในหัวข้อ Settings ให้เลือก Enable
จานั้นมาดูข้างล่างช่อง Bandwidth limit (%) ให้ใส่ค่า 0 ลงไปครับ แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

มาเร่งเมนู Start ให้แสดงผลเร็วขึ้นกันครับ (เทคนิคสำหรับคนใจร้อน)
ปกติเวลาเราเรียกใช้เมนู Start จะรู้สึกว่ามันจะโผล่ขึ้นมาช้าเหลือเกิน ไม่ทันใจเอาซะเลย มาดูวิธีแก้ครับ
1. ไปที่ Start แล้วก็ Run จากนั้นพิมพ์ Regedit แล้วกด Enter
2. จากนั้นไปที่ HKEY_CURRENT_USER > ControlPanel > Desktop ตามลำดับ แล้วมาดูที่ช่องด้านขวา ดูหัวข้อ MenuShowDelay ตามรูปที่อยู่ด้านล่าง
3. ดับเบิ้ลคลิ๊กหัวข้อ MenuShowDelay แล้วจะมีข้อความขึ้นมาดังรูปด้านล่าง
ค่าปกติของมันจะเป็น 400 (milliseconds) ครับ ให้เราใส่ค่าให้น้อยกว่า 400 ครับ เพื่อจะได้แสดงเมนู Start ได้เร็วขึ้นครับ (แนะนำใส่ 0 ครับจะแสดงผลได้รวดเร็ว) จากนั้นบูทเครื่องแล้วดูผลครับ

มาดูวิธีแก้ไข Windows XP Shutdown ช้ากันดีกว่า
คลิ๊ก Start > Run จากนั้นพิมพ์ Regeditจากนั้นให้เข้าไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE > SYSTEM > CurrentControlSet > Controlให้คลิ๊กที่ Control นะครับ แล้วมาดูที่ช่องด้านขวาเลือก WaitToKillServiceTimeout คลิ๊กขวา WaitToKillServiceTimeout แล้วเลือก Modify จากนั้นก็เปลี่ยนจาก 2000 เป็น 200 ครับ

On-Screen Keyboard เป็นฟังก์ชั่นใหม่ที่มากับ Windows XP มีหน้าที่เหมือนคีย์บอร์ดที่เราใช้พิมพ์กันทุกอ ย่าง มาดูวิธีเรียกใช้กันดีกว่า
คลิ๊กที่ปุ่ม Start > Program > Accessories > Accessibility > On-Screen Keyboard
หรือแบบวิธีลัดเลยก็คลิ๊กปุ่ม Start > Run จากนั้นพิมพ์ osk แล้วกด Enter ครับ
แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ

Credit by Gitem--------------------
แปลงระบบ FAT32 เปง NTFS
ไปที่ start >run
พิม Convert X: /FS:NTFS
X คือ ไดร์ฟที่จาเปลื่ยน
ระหว่าง ไดร์ฟ: กับ / ต้องมีเว้นวรรค
แร้วกด ok แร้วจะมีการยืนยันกด y ไปเรื่อยๆแร้วกด enter เพื่อ restart แร้วก้อรอจาเข้า win ใหม่ ก้อเรียบร้อย

วิที backup registry
start>program>accessories>system tool เลือก backup
จาปรากดหน้าต่าง backup or restore
คลิกที่ลิงค์ advance mode
คลิกแถบ backup
แร้วคลิกเลือกส่วน System State
ดูข้างล่างตรง backup media or file name กำหนดว่าจา backup ที่ไหน
คลิก start backup แระstart backup จนเส็ด
วิที restore registry
start>program>accessories>system tool เลือก backup
จาปรากดหน้าต่าง backup or restore
คลิกที่ลิงค์ advance mode
คลิกแถบ restore and manage media
คลิกเลือก system state ที่ backup ไว้
คลิก start restore

หยุดการ auto run ของแผ่น cd
ก่อน shift ค้างแร้วใส่แผ่น cd

ลบโปรแกรมที่มาพร้อมกับ win xp ออก
โปรแกรมที่มากับ winxp จาม่ายมีใน add remove
ไปที่ start >setting>control panal>folder option
เลือกแถบ view เลือก show hidden files....เพื่อหั้ย win โชว์ไฟล์ทั้งหมด
แร้วไปที่ start>run พิม inf
หาไฟล์ sysoc.inf แร้วดับเบิ้ลคลิก จาเปิดมาใน notepad
มองหาโปรแกรมที่จาลบ แร้วลบคำว่า hide ออกแร้ว save แร้วไปที่ add remove แร้วลบโปรแกรมที่จาเอาออก

วิธีลบ Shared Documents ออกจาก My Computer
บางท่านคงไม่เคยใช้ประโยชน์จากโฟลเดอร์นี้เลย คร้นอยากลบก็ลบเหมือนโฟลเดอร์ทั่วๆไปไม่ได้ รกตาเป็นบ้า
ดังนั้นเรามาดูวิธีลบมันออกไปกันดีกว่า หุหุหุ
ก่อนอื่นให้ไปที่ Start>Run แล้วพิมพ์ regedit
จากนั้นให้เลือกที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\Curr entVersion\Explorer\MyComputer\NameSpace\DelegateF olders
จากนั้นให้มองหาคีย์ {59031a47-3f72-44a7-89c5-5595fe6b30ee}
ลบคีย์ที่ว่านี้ออกไปซะ Restart เครื่องใหม่ซะ
Shared Documents ก็จะหายไปจาก My Computer

เครดิต killel2

ถูกใจก็+1ให้กันบ้างนะครับ ต่อท้ายจากคำขอบคุณก็ดีใจมากแล้วครับ

Offline noohoo

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 44

Offline chai7610

• นักโพสคุมซอย
  • *
  • คะแนนรวม: -6

Offline chogun119

• คะแนนรวม: 45

Offline sunday9212

• คะแนนรวม: 49

Offline tkp

• คะแนนรวม: 39

Offline numwunkub

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 27

Offline nummg

• นักโพสร่วมก๊วน
  • **
  • คะแนนรวม: 9

Offline สุนทรโจ้

• Mod - -*
  • นักโพสมือทอง
  • คะแนนรวม: 551
  • "กลอน" ศิลปะที่เริ่มเจือจางลงไปจากแผ่นดินไทย
อันตัวผมมีนามสุนทรโจ้          Just say No วัฒนธรรมฝรั่งหนอ
บทกลอนไทยจืดจางไปจากจอ       กระผมขอสืบสานประเพณี
อันกลอน 8 อ่านแล้วช่างประเสริฐ   ช่างบรรเจิดแต่ลูกหลานก็หน่ายหนี
อนุรักษ์กลอนของไทยไว้สิดี         จงได้มีความเป็นไทยในสันดาน

Offline Classic Car

• คะแนนรวม: 72
  • Mr.MEXICANO

Offline godrealm

• *
  • คะแนนรวม: 0

Offline ~@[ลุงจoมไซs์]@~

• *
  • คะแนนรวม: 1
ขอบคุณมากๆ ทริกดีๆ

Offline pech

• *

Offline amanderok

• คะแนนรวม: 8
ขอบคุณมากครับท่าน
มีอะไรดีๆก้อเอามาอีกนะครับ  +

Offline good man

• **

Offline put21746

• *

Offline Lanyapom

• นักโพสหน้าใหม่
  • คะแนนรวม: 4
ขอบคุณนะก้าบ..โย้ววว...
ถูกใจตรงที่แปลง ไดร์ จาก FAT32 เป็นNTFS..เด๋วขอลองหน่อยจิ

Offline .::อัศวินม้าไม้::.

• คะแนนรวม: -1

Offline lnwusn

• Mod - -*
  • คะแนนรวม: 3046
    • http://forum.for2fun.com/?fromuser=unfunwhan

Offline deksoc

• **
  • คะแนนรวม: 3

Offline C O L A M A N

• เลือกโค้ก ด้านดีๆของชีวิต
เ ลื อ ก โ ค้ ก ด ้า น ส ด ช ื่น ข อ ง ช ีวิต

Offline patch22

• **

Offline yai413

Offline sahaka_2_1

• *
Thank you มากมายครับ

Offline ๐ ๐

ขอลองเอาไปใช้หน่อยครับ

ใจจ้า

Offline NameName

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: 1116
    • Free JAV Online

Offline auysclub

• **
  • คะแนนรวม: 2

Offline inferno1892

• *
  • คะแนนรวม: 166
  • You"ll never walk alone!!
    • PKMediA
แปลงระบบ FAT32 เปง NTFS
ไปที่ start >run
พิม Convert X: /FS:NTFS
X คือ ไดร์ฟที่จาเปลื่ยน
ระหว่าง ไดร์ฟ: กับ / ต้องมีเว้นวรรค
แร้วกด ok แร้วจะมีการยืนยันกด y ไปเรื่อยๆแร้วกด enter เพื่อ restart แร้วก้อรอจาเข้า win ใหม่ ก้อเรียบร้อย

แล้วข้อมูลในไดรว์จะหายมั้ยครับ
« Last Edit: January 24, 2009, 06:54:17 PM by inferno1892 »

+ถูกใจก็บวกให้กันบ้างนะครับ+

Offline hanaka

• คะแนนรวม: 5
มีแต่คำขอบคุณที่มอบให้

Offline bobo6666

• **
  • การเดินไปข้างหน้าโดยไม่รู้ว่าไปที่ไหน

---------------------------------------------------
>>>>มึvจะมาขวางขวาง ตู ทำไมฟะ<<<<

Offline pskung

• *
  • คะแนนรวม: 262
  • TE QUIERO !
ขอบคุณมากๆเลยนะค๊า
ช่วยได้เยอะเลยค่ะ
=]

ขอบคุณแล้วก็ + ให้กำลังใจด้วยนะคะ

Offline eeyores

• *

Offline puchithaha

• *
  • คะแนนรวม: -2

Offline MAN3

• คะแนนรวม: 40

Offline charn555

• *
  • คะแนนรวม: 22
ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำดู :)
O )

Offline pong11

• นักโพสแฟนพันธ์แท้
  • *
  • คะแนนรวม: -8

Offline swat007

• *

Offline MIUKI.

• **
  • คะแนนรวม: 73

Offline koolano

Offline อารมณ์มันพาไป

• มั่วไปกำลังดี
ทำตามนี้แล้วเครื่องจะพังเร็วม่ะครับ

Offline angelicza

• *
  • ~• The man who stand alone •~
-:- ขอบคุณง่ายๆ แต่ได้ใจ -:-

Offline wanatsanan

Offline nawinboon

• *

Offline tongcool

• **
ว้าวววววว เจ๋งครับ ขอบคุณครับ

Offline suriyawut

Offline alcohol

Offline I love downloadfc

• คะแนนรวม: 343

จะเป็นกำลังใจให้นะคับ รักdownloadfcเสมอ

Offline -[+[WynN.zz]+]-

• คะแนนรวม: -2
  • Phantom The 1st Mavarick Knightz
Thx ขอบคุณครับ โอ้ ความรู้ใหม่ๆเข้าหัวอีกแล้ว

MaVaRick KnightZ
"๛••No Future••๛ "

"๛••ปากหลุมลึกอย่าคิดว่าหลุมตื้น ปากหลุมลื่นอย่าคะนองไปลองผลัก ตกหลุมดินปีนป่ายได้ง่ายนัก ตกหลุมรัก...มืดตึ๊บ••๛ "

Offline noonoygo

• **
  • คะแนนรวม: 15

Offline nond11111

• *
  • คะแนนรวม: 7
nOnMiLaN99

loading...