Quick Login

Author Topic: การกำหนดหน้าจอในการเขียนเว็บเพจ ช่วยหน่อยนะคับบ  (Read 9556 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline noohoo

• นักโพสขาประจำ
  • คะแนนรวม: 44
พัฒนาเว็บเพจใน Dreamweaver ด้วยความละเอียดของหน้าจอ 800x600 ถ้าเลือกแสดงผลด้วยขนาด 1024x768 อยากให้หน้าเว็บอยู่ตรงกลาง
เวลาเอาไปแก้ไขเครื่องอื่นมันเพี้ยนอ่ะคับบบ  มันไม่เหมือนเดิม  ขนาดของหน้าจอไม่เท่ากันคับบ

ไม่ทราบว่าต้องเขียน script รบกวนผู้รู้แนะนำ code sample PHP ,URL  ให้มันล็อกการแสดงผลไม่ว่าจะแสดงในหน้าจอที่มีความละเอียดเท่าไหร่ก็ขอ
ให้แสดงเหมือนกันคับบบ   ช่วยทีนะคับบบ ::) ::)

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้น นะคับบ

Offline DUIZA

• Mod - -*
  • นักโพสร่วมก๊วน
  • คะแนนรวม: 32
พวก tag ที่กำหนด width ให้กำหนดเป็นเปอร์เซนต์ครับ
เช่น 90% ครับ

Offline j_noon

• คะแนนรวม: -2
เป็นความรู้ที่ดีจริง ๆ ขอชมเชยค่ะ

Offline bakuri

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 3
ครับผม ขอช่วยเหลือเลยละกัน อิอิ
(ขออภัยนะครับ เนื่องจากผมเขียนบทความนี้ บน Windows ที่ไม่มี Dreamweaver เลยแคปรูปมาให้ดูไม่ได้ แต่พยายามอธิบายให้ก่อนละกันครับ)
เริ่มจาก ถ้าต้องการให้ ตรงกลางเนีย มันมีเทคนิคครับ ผมใช้ CSS เข้าช่วยเล็กน้อยฮ่ะ

เทคนิค 1 ใช้ CSS และ Tag Div เข้ามาช่วย
Code: [Select]
<html>
   <head>
      <title> Test Center </title>
   </head>
   <style>
      #centerDiv{
      align = center;
      width = XXX;  // xxx คือค่าตัวเลขที่คุณอยากให้ขนาดของ Website กว้างแค่ไหนครับ
      height = XXX; // xxx คือค่าตัวเลขที่คุณอยากให้ขนาดของ Website สูงแค่ไหนครับ
   }
   </style>
   <body>
      <div id='centerDiv'>
      <!-- ภายในนี้ก็ใส่รายละเอียดของเว็ปคุณครับ -->
      </div>
   </body>
</html>

ขออภัยนะครับถ้าใส่ใน Dreamweaver แล้วเกิด Bug เพราะผมก็เขียนสด ไม่ได้ใช้ Dreamwever ช่วย ถ้าให้ชัวร์ ลองให้ Dreamweaver ่วยดูครับ มันจะมีโค้ด Hint ขึ้นให้ดู

ไว้คราวหน้าเดียวผมจะเขียนอีกแบบให้ดูครับ

Offline kuakling

• นักโพสหน้าใหม่
  • คะแนนรวม: 0
ช่วยเสริม
จอ 800*600 กว้่าง 778 ครับ ie, หมาย่าง จะเต็มพอดีที่778 เพราะหัก scroll bar ออก

จอ 1024*768 กว้าง 1003 ครับ

หากเราออกแบบให้พอดีกับจอ 800 แล้วแต่พอเปิดกับจอ 1024 แล้วมันไม่เข้ากลาง ผมขอนุญาตคิดไปเองว่าคุณใช้ตารางเป็นตัวกำหนดขนาดของหน้า ให้ใช้แท็ก div center คร่อมตารางนอกสุดเอาไว้

ตัวอย่าง
<body>
<div align="center">
<table width="778" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0">
............
</table>
</div>
</body>

แค่นี้หน้าเว็บของเราก็ขนาดเท่าเดิมตลอด ถ้าไปเปิดกับจอ 1024 เว็บเราก็จะยังกว้าง 778 เท่าเดิม และจะอยู่ตรงกลางจอ

ครับโผม
« Last Edit: September 13, 2010, 10:34:01 AM by kuakling »

Offline tosnatoa

• คลิปเอากัน
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

Offline james2

• นักโพสหน้าใหม่
ลองทำแล้วครับ แต่มันจะไปเฉพาะหัวบนแบนเนอร์นะครับ ส่วนเมนูที่อยู่ซ้ายมือไม่ขยับตาม
ช่วยเสริม
จอ 800*600 กว้่าง 778 ครับ ie, หมาย่าง จะเต็มพอดีที่778 เพราะหัก scroll bar ออก

จอ 1024*768 กว้าง 1003 ครับ

หากเราออกแบบให้พอดีกับจอ 800 แล้วแต่พอเปิดกับจอ 1024 แล้วมันไม่เข้ากลาง ผมขอนุญาตคิดไปเองว่าคุณใช้ตารางเป็นตัวกำหนดขนาดของหน้า ให้ใช้แท็ก div center คร่อมตารางนอกสุดเอาไว้

ตัวอย่าง
<body>
<div align="center">
<table width="778" border="0" cellspacing="0" cellpadding="0">
............
</table>
</div>
</body>

แค่นี้หน้าเว็บของเราก็ขนาดเท่าเดิมตลอด ถ้าไปเปิดกับจอ 1024 เว็บเราก็จะยังกว้าง 778 เท่าเดิม และจะอยู่ตรงกลางจอ

ครับโผม

Offline aries

• นักโพสฝึกหัด
  • *
  • คะแนนรวม: 146
    • http://www.hahaaclub.com
ตามแบบของผมสร้างตารางขึ้นมา ใครคลุมทั้งหมดครับ เนื้อหาทั้งหมดจะอยู่ในตารางนั้น  ตั้งค่าตารางนั้นให้มีค่า เป็น 90 เปอร์เซ็นครับ หรือ 800px ครับแนะนำ 800 สำหรับเว็บที่ต้องการใส่พื้นหลัง เพราะ ถ้าตั้งเป็น เปอร์เซ็น เมนู ถ้าไฟล์ภาพ เหรอ ตอนที่เรา วาด LAyer มันจะเคลื่อนตำแหน่งไปครับ

loading...